Oscars-022511L

LINCOLN เข้าชิงมากถึง 12 สาขาและเด่นๆ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ผู้กำกับยอดเยี่ยม, นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม, ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

ประกาศไปแล้วเมื่อเวลาประมาณ 2 ทุ่มครึ่งบ้านเราสำหรับรางวัลในวงการภาพยนตร์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดอย่าง Academy Award หรือ Oscars ที่ปีนี้เป็นปีที่ 85 ซึ่งผู้ที่จะมาเป็นโฮสต์ในปีนี้ก็คือ เซ็ธ แม็คฟาร์เลน นั้นเอง ที่ในวันนี้แค่ปรากฏตัวฉากแรกก็ส่งเสียงฮาได้แล้ว โดยเซ็ธ ไม่ได้มาเพียงคนเดียวแต่ยังเกี่ยวนักแสดงสาว เอมม่า สโตน มาร่วมประกาศด้วย ซึ่งรายชื่อทั้งหมดถือไม่ได้ผลิกโผอะไรมากนักเมื่อตัวเต็งทั้งหลายก็ได้เข้าชิง ซึ่งหนังต่างๆ สาขาต่างๆ ประกอบไปด้วย

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
– Beasts of the Southern Wild
– Silver Linings Playbook
– Zero Dark Thirty
– Lincoln
– Les Miserables
– Life of Pi
– Amour
– Django Unchained
– Argo

ผู้กำกับยอดเยี่ยม
– เดวิด โอ. รัสเซลล์ จาก Silver Linings Playbook
– อัง ลี จาก Life of Pi
– สตีเว่น สปีลเบิร์ก จาก Lincoln
– ไมเคิล ฮาเนเก้ จาก Amour
– เบนห์ ไซท์ลีน จาก Beasts of the Southern Wild

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
– เดนเซล วอชิงตัน จาก Flight
– ฮิวจ์ แจ็คแมน จาก Les Miserables
– แดเนี่ยล เดย์-ลูอิส จาก Lincoln
– วาคิน ฟีนิกซ์ จาก The Master
– แบรดลี่ย์ คูเปอร์ จาก Silver Linings Playbook

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
– เจสซิก้า แชสเทน จาก Zero Dark Thirty
– เจนนิเฟอร์ ลอร์เลนซ์ จาก Silver Linings Playbook
– คูวาซาเน่ วัลลิส จาก Beasts of the Southern Wild
– นาโอมิ วัตส์ จาก The Impossible
– เอมมานูเอลล่า ริว่า จาก Amour

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
– ทอมมี่ ลี โจนส์ จาก Lincoln
– โรเบิร์ต เดอ นีโร่ จาก Silver Linings Playbook
– อลัน อาร์คิน จาก Argo
– ฟีลิป ซีมัวร์ ฮอฟฟ์แมน จาก The Master
– คริสตอฟ วอลตซ์ จาก Django Unchained

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
– แอนน์ ฮาร์ธาเวย์ จาก Les Miserables
– เฮเล่น ฮันท์ จาก The Sessions
– แซลลี่ ฟิลด์ จาก Lincoln
– เอมี่ อดัมส์ จาก The Master
– แจ็คกี้ วีเวอร์ จาก Silver Linings Playbook

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
– มาร์ค โบว์ จาก Zero Dark Thirty
– เควนติน ทารันติโน่ จาก Django Unchained
– ไมเคิล ฮาเนเก้ จาก Amour
– เวส แอนเดอร์สัน, โรมัน คอปโปล่า จาก Moonrise Kingdom
– จอห์น กาตินส์ จาก Flight

ดัดแปลงบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
– โทนี่ คัชเนอร์ จาก Lincoln
– คริส เทอร์ริโอ จาก Argo
– เดวิด โอ. รัสเซลล์ จาก Silver Linings Playbook
– เดวิด แม็กจี จาก Life of Pi
– ลูซี่ อลิบาร์, เบนห์ ไซท์ลีน จาก Beasts of the Southern Wild

ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม
– Amour (Austria)
– No (Chile)
– A Royal Affair (Barbara)
– Kon-Tiki (Norway)
– War Witch (Canada)

อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
– Frankenweenie
– Brave
– ParaNorman
– Wreck-It Ralph
– The Pirates! Band of Misfits

สารคดียอดเยี่ยม
– The Gatekeepers
– How to Survive a Plague
– Searching for Sugar Man
– 5 Broken Cameras
– The Invisible War

สารคดีสั้นยอดเยี่ยม
– Inocente
– Kings Point
– Mondays at Racine
– Open Heart
– Redemption

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
– Lincoln
– Life of Pi
– The Hobbit: An Unexpected Journey
– Anna Karenina
– Les Miserables

กำกับภาพยอดเยี่ยม
– เคลาดิโอ มิรานด้า จาก Life of Pi
– โรเจอร์ ดีกินส์ จาก Skyfall
– จานุซ คามินสกี้ จาก Lincoln
– โรเบิร์ต ริชาร์ดสัน จาก Django Unchained
– ซีมัส แม็คการ์วี่ย์ จาก Anna Karenina

ลำดับภาพยอดเยี่ยม
– วิลเลี่ยม โกลเดนเบิร์ก, ดีแลน ทีเชนอร์ จาก Zero Dark Thirty
– วิลเลี่ยม โกลเดนเบิร์ก จาก Argo
– เจย์ คาสซิดี้, คริสปิน สธรูเธอร์ จาก Silver Linings Playbook
– ไมเคิล คาห์น จาก Lincoln
– ทิม สคูเยอร์ จาก Life of Pi

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
– ดาริโอ มาเรียเนลโล่ จาก Anna Karenina
– ไมชาเอล แดนน่า จาก Life of Pi
– โธมัส นิวแมน จาก Skyfall
– จอห์น วิลเลี่ยมส์ จาก Lincoln
– อเล็กซานเดร เดสปลาต จาก Argo

เพลงประกอบยอดเยี่ยม
Skyfall จาก Skyfall
Suddenly จาก Les Miserables
Pi’s Lullaby จาก Life of Pi
Before My Time จาก Chasing Ice
Everybody Needs a Best Friend จาก Ted

เอฟเฟกต์ยอดเยี่ยม
– Life of Pi
– The Hobbit: An Unexpected Journey
– Prometheus
– Snow White and the Huntsman
– The Avengers

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
– Lincoln
– Anna Karenina
– Les Miserables
– Mirror Mirror
– Snow White and the Huntsman

เม็คอัพและทำผมยอดเยี่ยม
– Hitchcock
– The Hobbit: An Unexpected Journey
– Les Miserables

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม
– Skyfall
– Argo
– Zero Dark Thirty
– Life of Pi
– Django Unchained

ผสมเสียงยอดเยี่ยม
– Skyfall
– Lincoln
– Life of Pi
– Les Miserables
– Argo

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม
– Adam and Dog
– Fresh Guacamole
– Head over Heels
– The Longest Daycare
– Paperman

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม
– Asad
– Buzkashi Boys
– Curfew
– Death of a Shadow (Dood van een Schaduw)
– Henry

โดยงานออสการ์ในปีนี้จะจัดที่ Dolby Theatre หรือก็คือ Kodak Theatre ที่จัดมาทุกปีครับและงานจะมีในวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013 ครับ…

0-emma